เมนูเว็บไซต์
หนัง ภาพยนตร์ : ประกาศผล ผู้ได้รับรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 82

ประกาศผล ผู้ได้รับรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 82

(ดู 1,245) | ยังไม่มีคอมเม้นท์.
หมวดหมู่ หนัง ภาพยนตร์ - Update: Mar 9, 2010

“The Hurt Locker” (หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) ผงาดในเวทีออสการ์ครั้งที่ 82 ด้วยการคว้าไปถึง 6 จากการเข้าชิง 9 รางวัล

สำหรับ รางวัลแรกในงานนี้ตกเป็นของ คริสตอฟ วอลซ์ ที่คว้ารางวัลดาราสมทบชาย จากบท ฮานส์ ลันดา ซานีจอมกวนในภาพยนตร์เรื่อง Inglourious Basterds (ยุทธการเดือดเชือดนาซี )ของผู้กำกับระดับฝีมืออย่าง เควนติน ตาเรนติโน่ ซึ่งรางวัลนี้ถือว่าเป็นไปตามความคาดหมาย หลังจากที่ก่อนหน้านั้น วอลซ์ ได้กวาดรางวัลเดียวกันในมาในแทบทุกสำนัก

สำหรับภาพยนตร์ที่ผงาดในเวทีออสก้าร์ ตกเป็นของ “The Hurt Locker””(หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) ที่กวาดไปถึง 6 รางวัล จากการเข้าชิง 9 สาขา คือ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม,บทภาพยนตร์ดังเดิมยอดเยี่ยม,ตัดต่อยอดเยี่ยม,ตัด ต่อเสียงยอดเยี่ยม และ บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

ส่วนรางวัลดารานำชายยอดเยี่ยมตกเป็นของ เจฟฟ์ บริดเจส จากภาพยนตร์ดราม่าเรื่อง “Crazy Heart” ด้านดารานำฝ่ายหญิงตกเป็นของนักแสดงมากประสบการณ์อย่าง ซานดร้า บูลล็อค จากภาพยนตร์ เรื่อง The Blind Side

โดย แคธรีน บิเกโลว์ กลายเป็นผู้กำกับหญิงคนแรกที่คว้ารางวัลออสก้าร์ ด้วย

ขณะที่ นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ตกเป็นของสาวร่างท้วมอย่าง Mo’Nique จากภาพยนตร์เรื่อง Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire”

ส่วนรางวัลรางวัลอนิเมชั่นยอดเยี่ยมเป็นของ Up (ปู่ซ่าบ้าพลัง) จากค่ายพิกซ่า ที่คว้าดนตรีประกอบยอดเยี่ยม ติดไปอีกด้วย ขณะที่ภาพยนตร์ฟอร์มยักษ์แห่งปีอย่าง “Avatar” (อวตาร) คว้าไปได้ 3 รางวัลคือ กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ถ่ายภาพยอดเยี่ยม และ เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม

ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 82 : (82th Academy Awards)

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม : “The Hurt Locker”””(หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก)

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม :แคธรีน บิเกโลว์ จาก “The Hurt Locker””(หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก)

ดารานำหญิงยอดเยี่ยม :ซานดร้า บูลล็อค “The Blind Side”

ดารานำชายยอดเยี่ยม : เจฟฟ์ บริดเจส จาก “Crazy Heart”

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม : คริสตอฟ วอลซ์ จาก Inglourious Basterds (ยุทธการเดือดเชือดนาซี )

หนังภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม : “El Secreto de Sus Ojos” (อาร์เจนติน่า)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม: Mo’Nique in “Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire”

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม : Up (ปู่ซ่าบ้าพลัง)

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม : The Weary Kind โดย ทีโบน เบอร์เน็ตต์ และไรอัน บิงแฮม จาก Crazy Heart

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม : “The Hurt Locker” (หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) โดย Mark Boal

อนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม : “Logorama” โดย นิโกล่าส ชเมอร์กิ้น

สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม : “Music by Prudence” โดย Roger Ross Williams และ Elinor Burkett

แต่งหน้ายอดเยี่ยม : “Star Trek” โดย Barney Burman, Mindy Hall และ Joel Harlow

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม: “Precious” Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire” Screenplay by Geoffrey Fletcher

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม : “Avatar” (อวตาร) Rick Carter and Robert Stromberg; Set Decoration: Kim Sinclair

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม : “The Young Victoria” โดย Sandy Powell

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม : “The Hurt Locker” (หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) โดย Paul N.J. Ottosson

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม : “The Hurt Locker” (หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) โดย Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม : “Avatar” (อวตาร) โดย เมาโร ฟิออเร่

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม : “Up”(ปู่ซ่าบ้าพลัง) ไมเคิล จิแอคชิโน่

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม : “Avatar” (อวตาร) โจ เล็ตเตรี่,สเตเฟ่น โรเซ่นบัวม์,ริชาร์ด บาเนแฮม และ แอนดริว อาร์.จอห์นส์

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม : “The Cove” Nominees to be determined

ตัดต่อยอดเยี่ยม : “The Hurt Locker”(หน่วยระห่ำ ปลดล็อคระเบิดโลก) บ็อบ มูรอว์สกี้ และ คริส อินนิส

Facebook comments:

แสดงความคิดเห็น

What is 7 + 14 ?
Please leave these two fields as-is:
IMPORTANT! To be able to proceed, you need to solve the following simple math (so we know that you are a human) :-)